Trang chủ Học karate Kata Heian Shodan – Bài quyền số 1 Karate

Heian Shodan – Bài quyền số 1 Karate

2
1030
5/5 - (2 bình chọn)

Hồi xưa đi học cứ bảo đây là bài quyền số 2 vì là tập lần thứ 2. Nhưng sau này tìm hiểu thì biết là bài quyền số 1 của hệ Heian và các bài quyền hệ Tewaza.

Giới thiệu về Bài quyền Số 1 Karate

Heian Shodan (Bài quyền 1 Karate) là katas đầu tiên được dạy trong chương này. Việc tạo ra loạt katas Heian được cho là do giáo viên karate vĩ đại của Okinawa, Master Yasutsune Itosu (1831-1915), một trong hai giáo viên chính của Master Gichin Funakoshi. Chuỗi năm katas này ban đầu được biết đến với cái tên Okinawa, Pinan Shodan.

Sư phụ Itosu đã tạo ra loạt bài quyền karate này vào khoảng năm 1905 để dạy nghệ thuật karate cho trẻ em trong hệ thống trường học Okinawa. Người ta tin rằng ông đã bắt nguồn từ nhiều động tác và tài liệu từ những bài quyền karate cao cấp hơn, cũng như một bài quyền gốc lâu đời hơn có tên là Channan.

Khi người sáng lập Shotokan Karate, Võ sư Gichin Funakoshi lần đầu tiên giới thiệu karate vào Nhật Bản, chính ông là người đã đổi tên 5 bài quyền karate trong bộ truyện này từ cách phát âm của Okinawa là Pinan, thành Heian (Bình An). Người ta suy đoán rằng có lẽ anh ta đã làm như vậy để những katas này được xã hội Nhật Bản chấp nhận dễ dàng hơn.

Có một điều thú vị là bài quyền karate này ban đầu là bài quyền số 2 karate được dạy trong chương này và Heian Nidan ban đầu là bài quyền đầu tiên được dạy. Tuy nhiên, Master Funakoshi đã đảo ngược thứ tự, vì ông cảm thấy thích hợp hơn để dạy Heian Shodan trước vì đây là bài quyền ít phức tạp hơn Heian Nidan.

Cảm ơn Kênh Youtube RIKAIDO đã chia sẻ Clip bổ ích này

Hướng dẫn chi tiết bài quyền Heian Shodan

Hướng dẫn bài quyền Heian Shodan trong karate. Bài kata Heian Shodan hay còn gọi là bài quyền bình an là 1 trong năm bài Heian. Bài Kata này có 21 thế, là kỹ thuật cơ bản karate. Gồm tên gọi và thuật ngữ chuyên môn có trong bài.

->Musubi-Dachi + Rei + Kamae

  1. Lắc đầu quá bên trái, chân trái bước ra tấn Zenkutsu Dachi, đồng thời gạt tay trái Gedan Barai.
  2. Bước chân phải lên tấn Zenkutsu Dachi, đồng thời đấm thuận Oi zuki.
  3. Chân phải bước lùi ra sau tấn Zenkutsu Dachi, Và đồng thời gạt tay trái Gedan Barai.
  4. Thu chân phải về nữa tấn, và thu tay về hông (Recoger), rồi gõ búa Tettsui.
  5. Bước chân trái lên tấn Zenkutsu Dachi, đồng thời đấm thuận Oi zuki.
  6. Lắc đấu qua bên trái, bước chân trái 90 độ, tấn Zenkutsu Dachi và gạt tay trái Gedan Barai.
  7. Tay trái đỡ Mano abierta, bước chân phải lên đỡ Age uke, tấn Zenkutsu Dachi.
  8. Bước chân trái lên đỡ Age uke, tấn Zenkutsu Dachi.
  9. Bước chân phải lên đỡ Age uke, tấn Zenkutsu Dachi, đồng thời hét KIAI
  10. Chân trái bước sang bên trái, tấn Zenkutsu Dachi và gạt Gedan Barai.
  11. Bước chân phải lên tấn Zenkutsu Dachi, đồng thời đấm thuận Oi zuki.
  12. Chân phải bước lùi ra sau tấn Zenkutsu Dachi, Và đồng thời gạt tay trái Gedan Barai.
  13. Bước chân trái lên tấn Zenkutsu Dachi, đấm Oi Zuki
  14. Lắc đấu qua bên trái, bước chân trái 90 độ, tấn Zenkutsu Dachi và gạt tay trái Gedan Barai.
  15. Bước chân phải lên tấn Zenkutsu Dachi, đấm Age uke
  16. Bước chân trái lên tấn Zenkutsu Dachi, đấm Age uke
  17. Bước chân phải lên tấn Zenkutsu Dachi, đấm Age uke, Đồng thời hét KIAI
  18. Chân trái bước qua bên phải, tấn Kokutsu Dachi, tay trái chém Shuto Uke
  19. Chân phải bước lên 45 độ bên trái, tấn Kokutsu Dachi, tay phải chém Shuto Uke
  20. Chân phải bước lui ra sau, tấn Kokutsu Dachi, tay phải chém Shuto Uke
  21. Chân phải bước lên 45 độ bên trái, tấn Kokutsu Dachi, tay trái chém Shuto Uke.

-> Kamae + Musubi-Dachi + Rei

Các bạn xem các bạn nhỏ đi theo clip trên nhé. Hãy để lại bình luận và suy nghĩ của bạn về bài quyền nhé. Cảm ơn !

Ngoài ra bạn tham khảo thêm danh sách các bài quyên ở dưới đây nhé:

1. Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html
2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html
3. Tewaza Sandan: https://karatedo.com.vn/tewaza-sandan.html

1. Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html
2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html
3. Heian Sandan: https://karatedo.com.vn/heian-sandan.html

4. Heian Yondan: https://karatedo.com.vn/heian-yondan.html

5. Heian Godan: https://karatedo.com.vn/heian-godan.html

Chúc các bạn ôn luyện quyền tốt và đạt kỳ thi lên đai

karateDo.com.vn

Theo dõi
Thông báo của
guest

2 Góp ý
Cũ nhất
Mới nhất Được bỏ phiếu nhiều nhất
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
trackback

[…] khi tập 2 bài quyền Heian Shodan và Heian Nidan thì bạn được tập bài số 3 đó là bài Heian […]

trackback

[…] Heian Shodan – Bài quyền số 1 Karate […]

2
0
Rất thích suy nghĩ của bạn, hãy bình luận.x