Tewaza Shodan – Bài quyền số 1 hệ Tewaza mà ai học võ cũng biết đến

4
584
5/5 - (2 bình chọn)

Ai học Karate chắc là đều biết bài quyền này phải không. Bài này là bài đầu tiên mà mình được học. Cho đến giờ đây mình vẫn rèn luyện lại bài này. tuy rất đơn giản nhưng rất thực tế. Và sau đây là thông tin chi tiết về bài quyền Tewaza Shodan 

Dưới đây là clip đi quyền của thầy Trần Anh Sơn

Các bạn học võ cần lưu ý rằng, Bài quyền này tấn di chuyển là hình vuông và đi bên trái xong rồi đi bên phải.

HỆ THỐNG TEWAZA ( Tewaza 1 – 6 )

Kỹ thuật quyền cước là máu là thịt của Võ. Nhưng không phải biết nhiều là giỏi mà phải tập luyện sao cho đến trở thành kỹ năng kỹ xảo, thành công phu mới là giỏi. Lại nữa, trong thế giới mở ngày nay, Võ chỉ là một trong những phương thức rèn luyện và tu dưỡng, nên chẳng ai điên chi dành hết thời gian cho Võ.

Do thế, Karate-Do chủ trương chỉ chọn lọc một số những kỹ thuật căn bản, đúc kết thành hệ thống 6 bài Tewaza; phân bổ đều cho Chương trình Huấn luyện và tập luyện từ Đai Trắng đến Đai Đen.

TEWAZA I: Gồm hai đòn đặc trưng của Karate-Do.
TEWAZA II: Gồm những đòn đỡ căn bản.
TEWAZA III: Gồm những đòn đánh căn bản.
TEWAZA IV: Gồm những đòn chỏ căn bản.
TEWAZA V (ASHIWAZA): Gồm những đòn đá căn bản.
TEWAZA VI: Gồm những kỹ thuật căn bản.

Sau khi xem clip trên thì bài số 1 – Tewaza 1 hơi khác so với bài quyền của thầy sơn đi. Khả năng là 2 bài khác nhau và cũng khác cái tên gọi. Bạn có ý kiến gì về bài quyền này xin để lại bình luận nhé

Ngoài ra bạn tham khảo thêm danh sách các bài quyên ở dưới đây nhé:

1. Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html
2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html
3. Tewaza Sandan: https://karatedo.com.vn/tewaza-sandan.html

1. Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html
2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html
3. Heian Sandan: https://karatedo.com.vn/heian-sandan.html

4. Heian Yondan: https://karatedo.com.vn/heian-yondan.html

5. Heian Godan: https://karatedo.com.vn/heian-godan.html

karateDo.com.vn

 

Theo dõi
Thông báo của
guest

4 Góp ý
Cũ nhất
Mới nhất Được bỏ phiếu nhiều nhất
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
trackback

[…] Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html 2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html 3. Tewaza Sandan: […]

trackback

[…] Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html 2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html 3. Tewaza Sandan: […]

trackback

[…] Tewaza Shodan […]

trackback

[…] Tewaza Shodan […]