Heian Yondan – Bài quyền số 4 karate

1
387
5/5 - (2 bình chọn)

Sau đây là clip hướng dẫn đi bài quyền heian yondan đầy đủ – Bài quyền số 4 karate được các huyền đai Karate hướng dẫn đầy đủ và chi tiết 

Bài quyền số 4 Karatedo – Heian Yondan

Heian Yondan hay bài quyền số 4 karate trong số năm bài kata cơ bản của karate, và đây sẽ là bài kata dài nhất mà học sinh được dạy cho đến nay. Ngoài ra, các cú đá trong kata cụ thể này được nhấn mạnh nhiều hơn so với bất kỳ kata nào trước đây trong loạt bài này. Có kỹ thuật đá chudan-mae-geri-keage và chudan-yoko-geri-keage. Một lần nữa, một số kỹ thuật tay mới lần đầu tiên được giới thiệu. Chúng là gedan-juji-uke, chudan-empi-zuki và cũng như một tư thế mới kosa-dachi.

 

Kata này cũng giới thiệu cho học sinh lần đầu tiên hai khái niệm mới. Một là chuyển động dài về phía trước trong đó học viên được yêu cầu thực hiện theo một kỹ thuật, trong trường hợp này là jodan-mae-geri-keage với một cú chuyển hướng dài về phía trước thành kosa-dachi . Khoảng cách di chuyển trong động tác này thường sẽ bằng khoảng cách với một zenkutsu-dachi.

Khái niệm mới thứ hai là dạy học sinh lần đầu tiên để chuyển đổi từ một lập trường khác mà không cần di chuyển đôi chân của mình từ embusen mà họ đang ở trên. Trong trường hợp này, từ kokutsu-dachi thành zenkutsu-dachi. Toàn bộ điểm của bài học là học sinh học cách “chuyển” từ lập trường này sang lập trường khác. Cho phép học sinh di chuyển chân của họ đánh bại toàn bộ mục đích của bài học và vì vậy nó phải được tránh. Điều rất quan trọng là hãy nhớ giữ cho các ngón chân của bạn hướng xuống khi thực hiện động tác hiza-geri (đánh đầu gối phải).

Kata này gồm 27 động tác và học viên sẽ mất khoảng 40 giây để hoàn thành. Cần phải thực hiện đúng thanh kata này để thăng hạng từ kyu thứ 7 (đai đỏ) lên kyu thứ 6 (đai xanh).

Trên là video clip 2 bạn nhỏ đi rất đẹp và có hồn. Các bạn tham khảo nhé

Tham khảo thêm clip nhé

Ngoài ra bạn tham khảo thêm danh sách các bài quyên ở dưới đây nhé:

1. Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html
2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html
3. Tewaza Sandan: https://karatedo.com.vn/tewaza-sandan.html

1. Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html
2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html
3. Heian Sandan: https://karatedo.com.vn/heian-sandan.html

4. Heian Yondan: https://karatedo.com.vn/heian-yondan.html

5. Heian Godan: https://karatedo.com.vn/heian-godan.html

Chúc các bạn ôn luyện quyền tốt và đạt kỳ thi lên đai

KarateDo.com.vn

Theo dõi
Thông báo của
guest

1 Bình luận
Cũ nhất
Mới nhất Được bỏ phiếu nhiều nhất
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
trackback

[…] Heian Yondan – Bài quyền số 4 karate […]