Heian Nidan – Bài quyền số 2 karate

2
528
5/5 - (3 bình chọn)

Cảm ơn thầy Nguyễn Văn Lợi đã chia sẻ clip bài quyền và hướng dẫn chi tiết bài quyền rất khó trong giai đoạn thi lên đai vàng và đai xanh của các bạn võ sinh karate 

Hướng dẫn heian nidan đầy đủ – Bài quyền số 2 karate

Bài quyền số 2 karate hay Heian nidan là một shorin kata chứa 26 động tác ( waza ) với 2 điểm kiai. Đây là bài kata thứ hai bạn học khi tham gia Shotokan karate khi bạn là đai vàng. Trong tiếng Nhật, heian (平安) có nghĩa là ” tâm trí bình yên ” và ni dan có nghĩa là ” cấp độ thứ hai “.

Thuộc thể loại shorin, bài quyền số 2 karatedo này tập trung vào sự linh hoạt, mềm mại và chậm rãi với các chuyển động nhanh, sắc nét. Là tương đối mới với võ thuật, hầu hết mọi người sẽ chưa phát triển nhiều sức mạnh. Heian nidan tận dụng thực tế này và giúp bạn phát triển các động tác nhanh, đây sẽ là nền tảng cho sức mạnh và sức mạnh sau này.

Giống như bài quyền số 1 karate (heian shodan), heian nidan là hậu duệ trực tiếp của kanku dai. Ngay cả những người mới bắt đầu cũng có thể thấy hai điểm trùng lặp: đòn đá đồng thời và đòn đấm lưng, và hai chuỗi khối bằng tay dao và đòn tay bằng giáo, cũng như các cách khác ít rõ ràng hơn.

Clip trên của võ sư không phải ở Việt Nam đi bài quyền này và bạn hãy thử so sánh xem nhé

Trên cũng là 1 Clip hướng dẫn khá OK cho bài quyền này. Bạn tham khảo và để lại nhận xét nhé

Ngoài ra bạn tham khảo thêm danh sách các bài quyên ở dưới đây nhé:

1. Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html
2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html
3. Tewaza Sandan: https://karatedo.com.vn/tewaza-sandan.html

1. Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html
2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html
3. Heian Sandan: https://karatedo.com.vn/heian-sandan.html

4. Heian Yondan: https://karatedo.com.vn/heian-yondan.html

5. Heian Godan: https://karatedo.com.vn/heian-godan.html

Chúc các bạn ôn luyện quyền tốt và đạt kỳ thi lên đai

karateDo.com.vn

Theo dõi
Thông báo của
guest

2 Góp ý
Cũ nhất
Mới nhất Được bỏ phiếu nhiều nhất
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
trackback

[…] khi tập 2 bài quyền Heian Shodan và Heian Nidan thì bạn được tập bài số 3 đó là bài Heian […]

trackback

[…] Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html 2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html 3. Heian Sandan: […]