Heian Sandan – Bài quyền số 3 karate

1
432
5/5 - (3 bình chọn)

Sau khi tập 2 bài quyền Heian Shodan Heian Nidan thì bạn được tập bài số 3 đó là bài Heian Sandan.

Giới thiệu bài quyền số 3 karatedo

Bài quyền số 3 hay Heian Sandan là bài quyền thứ ba trong số năm katas trong loạt hướng dẫn tập shotakan. Phổ biến với nhiều học sinh cơ sở, kata này được chú ý bởi sự ra đời của một thế đứng bên rất mạnh được gọi là kiba-dachi.

Ngoài ra, lần đầu tiên được giới thiệu là yêu cầu của học sinh để thực hiện đồng thời một khối kết hợp bằng hai tay, trong trường hợp này là gedan-barai và chudan-uchi-uke cả hai đều là thực hiện động tác thứ hai và thứ tư của kata này. Các kỹ thuật tay mới khác được giới thiệu là chudan-haishu-uke và jodan-mawashi-zuki.

Điều quan trọng cần nhớ là sau kiai đầu tiên, phải đếm chậm khoảng bốn giây để quay đầu lại trước khi quay trở lại đường tấn công. Ở đây, học sinh được yêu cầu thực hiện một loạt các chuyển động trong kiba-dachi trong khi chặn và đánh.

Kata này bao gồm 24 động tác và học viên sẽ mất khoảng 30 giây để hoàn thành. Cần thực hiện đúng kata này để thăng hạng từ kyu thứ 8 (đai cam) lên kyu thứ 7 (đai đỏ).

Bạn xem thêm bài quyền này do 2 bạn nhỏ đi đồng đều và rất đẹp

 

Bạn tham khảo thêm 2 clip trên để học hỏi thêm nhé

Ngoài ra bạn tham khảo thêm danh sách các bài quyên ở dưới đây nhé:

1. Tewaza Shodan: https://karatedo.com.vn/tewaza-shodan.html
2. Tewaza Nidan: https://karatedo.com.vn/tewaza-nidan.html
3. Tewaza Sandan: https://karatedo.com.vn/tewaza-sandan.html

1. Heian Shodan: https://karatedo.com.vn/heian-shodan.html
2. Heian Nidan: https://karatedo.com.vn/heian-nidan.html
3. Heian Sandan: https://karatedo.com.vn/heian-sandan.html

4. Heian Yondan: https://karatedo.com.vn/heian-yondan.html

5. Heian Godan: https://karatedo.com.vn/heian-godan.html

Chúc các bạn ôn luyện quyền tốt và đạt kỳ thi lên đai

KarateDo.com.vn

Theo dõi
Thông báo của
guest

1 Bình luận
Cũ nhất
Mới nhất Được bỏ phiếu nhiều nhất
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận